Quan hệ chưa đủ tuổi đi tù bao nhiêu năm?

Quan hệ chưa đủ tuổi đi tù bao nhiêu năm? Hãy cùng tìm hiểu qua vụ án dưới đây.

quan hệ chưa đủ tuổi
Quan hệ chưa đủ tuổi đi tù bao nhiêu năm? 2

Quan hệ với người dưới 13 tuổi

Ngày 04/08/2022, Toà án nhân dân tỉnh Kon Tum xét xử sơ thẩm vụ án hình sự thụ lý số: 28/2022/TLST- HS ngày 08 tháng 7 năm 2022.

Nội dung vụ án:

  • Thông qua mạng xã hội, Trương Quốc T và cháu MA (12 tuổi) quen biết, thường xuyên liên lạc và có hình ảnh với nhau. MA tự giới thiệu tên và nói mình đã 16 tuổi. Do MA cao 1,55m nặng 64 kg nên T tin MA đã 16 tuổi. Khoảng một tháng sau nảy sinh tình cảm yêu đương và đã có nhiều lần quan hệ tình dục vào ngày 07/02/2022 và 08/02/2022.
  • Bản cáo trạng số: 25/CT-VKS-P2 ngày 08/7/2022 của Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Kon Tum đã truy tố bị cáo Trương Quốc T về tội “Hiếp dâm người dưới 16 tuổi” quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 142 Bộ luật hình sự.
  • Toà án nhân dân tỉnh Kon Tum đã xét xử sơ thẩm và tuyên bị cáo T phạm tội “Hiếp dâm người dưới 16 tuổi” và xử phạt 08 năm tù theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 142, điểm b, s khoản 1, khoản 2 Điều 51, khoản 1 Điều 54 Bộ luật hình sự.

Quan hệ với trẻ em đi tù bao nhiêu năm

Theo quy định tại Điều 142 Bộ luật Hình sự, hành vi quan hệ tình dục với trẻ em dưới 13 tuổi dù hai bên tự nguyện cũng sẽ phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi với các mức phạt như sau:

  • Phạt tù từ 12 năm đến 20 năm đối với các trường hợp: Loạn luân, làm nạn nhân có thai, gây thương tích từ 31%-60%, quan hệ với một người từ 02 lần trở lên, tái phạm nguy hiểm, quan hệ với người mà mình có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh, quan hệ từ 02 người trở lên.
  • Phạt tù 20 năm, chung thân hoặc tử hình trong các trường hợp: Có tổ chức, nhiều người cùng quan hệ với một người, quan hệ với người dưới 10 tuổi, gây thương tích từ 61% trở lên, biết mình bị nhiễm HIV nhưng vẫn quan hệ, làm nạn nhân chết hoặc tự sát.
  • Trong trường hợp không có các tình tiết định khung tăng nặng nêu trên thì người phạm tội chỉ bị xử phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.

Bạn cần tư vấn? Đừng ngần ngại liên hệ ngay với chúng tôi để được hỗ trợ.

5/5 - (2 bình chọn)